TOP 15 các loại thuốc sổ mũi hiệu quả nhất, lưu ý khi dùng thuốc

Trên thị trường hiện nay có rất nhiều loại thuốc như: Tiffy, Hapacol CS Day, Clorpheniramin, Sinuflex D,… giúp điều trị các chứng nghẹt mũi, chảy nước mũi, hắt hơi, ngứa mũi. Đồng thời, các loại thuốc này còn cải thiện các triệu chứng đi kèm khi bị sổ mũi như đau đầu, ho khan, sốt, ngứa họng,… Để tìm hiểu thêm về các loại thuốc sổ mũi, hãy cùng đón đọc bài viết dưới đây.

TOP các loại thuốc trị sổ mũi hiệu quả

Các loại thuốc trị bệnh sổ mũi trên thị trường hiện nay khá nhiều. Tuy nhiên làm sao để chọn được đúng thuốc, điều trị dứt điểm bệnh không phải là điều dễ dàng.

Trên thị trường hiện nay có nhiều loại thuốc sổ mũi giúp điều trị các chứng nghẹt mũi, chảy nước mũi, hắt hơi, ngứa mũi
Trên thị trường hiện nay có nhiều loại thuốc sổ mũi giúp điều trị các chứng nghẹt mũi, chảy nước mũi, hắt hơi, ngứa mũi

Nếu người bệnh mua phải thuốc giả, thuốc kém chất lượng, rất dễ bị “tiền mất, tật mang”. Để giúp bạn đưa ra lựa chọn dễ dàng, chúng tôi giới thiệu TOP 15 loại thuốc sổ mũi được nhiều người tin dùng trên thị trường hiện nay.

Thuốc kháng histamin trị sổ mũi Clorpheniramin

Thuốc Clorpheniramin có một tên gọi khác là Chlorpheniramine. Clorpheniramin là một kháng histamin, thuộc nhóm thuốc chống dị ứng và dùng trong các trường hợp quá mẫn. Thuốc Clorpheniramin được bào chế dưới dạng viên nén hàm lượng 4mg.

Thành phần

Tôi từng bị viêm xoang ở tuần thứ 11 của thai kỳ nhưng chị Diễm Trinh đã "thoát bệnh" hoàn toàn mà không cần đến kháng sinh hay thuốc xịt. THAM KHẢO NGAY bí quyết chữa viêm xoang khi mang thai của mẹ bầu Diễm Trinh.
  • Thuốc Clorpheniramin có thành phần chính là Clorpheniramin maleat 4mg.
  • Một số tá dược khác như: Magnesi stearat, dicalci phosphat, lactose,…

Công dụng

  • Thuốc Clorpheniramin là một kháng histamin có tác dụng ức chế các triệu chứng do dị ứng gây ra. Cụ thể là điều trị các triệu chứng sổ mũi, nghẹt mũi, hắt hơi, ngứa họng, ho khan,… do viêm mũi dị ứng gây ra.

Cách sử dụng

  • Trẻ em dưới 12 tuổi: Uống ngày 3 lần và mỗi lần 2 viên.
  • Trẻ em trên 12 tuổi và người lớn: Ngày uống 4 lần, mỗi lần 1 viên.
  • Người bệnh uống trực tiếp thuốc với 150ml nước lọc, không dùng nước ép hay bất cứ loại nước khác để thay thế.

Lưu ý: Không uống quá 6 viên/ngày và không nên nghiền nát thuốc vì có thể làm thay đổi công dụng của thuốc. Ngoài ra thuốc chưa có chỉ định với trẻ em dưới 2 tuổi. Vì vậy bố mẹ nên hỏi xin chỉ định của bác sĩ chuyên khoa trước khi cho trẻ dưới 2 tuổi sử dụng.

Đây là các liều dùng thông thường, tuy nhiên có thể thay đổi tùy thuộc vào tình trạng bệnh. Do đó để sử dụng thuốc kháng histamin trị sổ mũi Clorpheniramin hiệu quả, người bệnh nên xin ý kiến các chuyên gia.

Chống chỉ định

Một số trường hợp chống chỉ định với thuốc Clorpheniramin như:

  • Thuốc chống chỉ định với trường hợp dị ứng clopheniramin maleat, hoặc bất cứ thành phần nào của thuốc.
    Người có tiền sử mắc bệnh glaucom góc hẹp không sử dụng thuốc Clorpheniramin.
  • Người mắc các bệnh về dạ dày chống chỉ định với thuốc.
  • Không sử dụng thuốc Clorpheniramin nếu bạn bị tắc môn vị tá tràng, hoặc tắc cổ bàng quang.
  • Không sử dụng thuốc với những trẻ dưới 2 tuổi.
  • Thuốc chống chỉ định với phụ nữ đang có thai hoặc đang cho con nhỏ bú.

Thuốc sổ mũi nghẹt mũi Coldacmin Flu

Thuốc Coldacmin Flu là sản phẩm được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược Hậu Giang, được điều chế ở dạng viên nang.

Thành phần

Các thành phần chính của thuốc Coldacmin Flu gồm có:

  • Paracetamol
  • Clorpheniramin maleat
  • Tá dược vừa đủ như: PVA, tinh bột mì, màu đỏ erythrosin, đường trắng, màu vàng tartrazin

Công dụng

  • Thuốc Coldacmin Flu có công dụng chính là điều trị các chứng chảy nước mũi, nghẹt mũi, chảy nước mắt. Đồng thời thuốc giúp cải thiện các tình trạng do cảm lạnh, cảm cúm gây ra như: Người đau nhức, mệt mỏi,hạ sốt, nhức đầu,…

Cách sử dụng

  • Trẻ em 6-12 tuổi: Uống mỗi lần nửa viên, ngày uống 2 lần.
  • Trẻ em trên 12 tuổi và người lớn: Uống mỗi lần 1-2 viên/lần, ngày uống 2 lần.
  • Lưu ý: Mỗi lần uống cách nhau từ 4-6 tiếng.

Chống chỉ định

  • Coldacmin Flu chống chỉ định với người dị ứng các thành phần của thuốc.
  • Phụ nữ đang cho con bú bằng sữa mẹ không dung thuốc.
  • Trẻ sơ sinh chống chỉ định với thuốc.
  • Người bị thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase không được sử dụng thuốc.
  • Chống chỉ định thuốc với những người bị tắc cổ bàng quang, viêm loét dạ dày, hen suyễn, glaucom góc hẹp.
Thuốc sổ mũi nghẹt mũi Coldacmin Flu được điều chế dưới dạng viên
Thuốc sổ mũi nghẹt mũi Coldacmin Flu được điều chế dưới dạng viên

Bị sổ mũi uống thuốc gì – Thuốc sổ mũi Hadocolcen dành cho trẻ em và người lớn

Hadocolcen là thuốc sổ mũi dành cho cả trẻ em và người lớn. Hadocolcen là dược phẩm được sản xuất bởi Công ty dược phẩm Hà Tây – Việt Nam. Thuốc sổ mũi Hadocolcen được bào chế dưới dạng viên nén.

Thành phần

Thuốc sổ mũi Hadocolcen có 3 thành phần chính gồm:

  • Acetaminophen: Có công dụng hạ sốt và giảm đau
  • Chlorpheniramine: Giúp giảm các triệu chứng nghẹt mũi, chảy nước mũi
  • Phenylpropanolamine: Có công dụng là co mạch máu, từ đó chữa các chứng sổ mũi, hắt hơi, nghẹt mũi, ho,….

Công dụng

  • Thuốc sổ mũi Hadocolcen có tác dụng điều trị các chứng sổ mũi, nghẹt mũi, ho, sốt, đau đầu, cảm cúm, viêm mũi dị ứng, đau nhức xương khớp.

Cách sử dụng

  • Trẻ em: Uống mỗi lần nửa viên, ngày uống 2-3 lần.
  • Người lớn: Uống mỗi lần tối đa 2 viên, ngày uống không quá 3 lần.

Chống chỉ định

  • Không sử dụng thuốc nếu bạn mẫn cảm với Acetaminophen, Chlorpheniramine hoặc Phenylpropanolamine.
  • Người bệnh mắc các bệnh như: Suy gan, cường giáp, huyết áp cao, rối loạn niệu quản, bí tiểu, phì đại tuyến tiền liệt chống chỉ định với thuốc Hadocolcen.

KIỂM TRA SỨC KHỎE NHẬN TƯ VẤN TỪ CHUYÊN GIA NGAY

Kiểm tra sức khỏe của bạn
NHỮNG TRIỆU CHỨNG VIÊM XOANG BẠN ĐANG GẶP PHẢI

Nhập thông tin của bạn để nhận kết quả

Thuốc điều trị sổ mũi, cảm cúm Decolgen ND

Thuốc Decolgen ND là một sản phẩm của Công ty United Pharma – Việt Nam. Decolgen ND được điều chế dưới dạng viên, thuộc nhóm hạ sốt, giảm đau.

Thành phần

Hai thành phần chính của thuốc Decolgen ND gồm:

  • Acetaminophen 500mg
  • Phenylephrine HCl 10 mg

Công dụng

  • Thuốc có tác dụng tiêu sưng ở vùng mũi và tai, giảm cảm giác đau nhức khó chịu khi thở cho người bệnh.
  • Decolgen ND chữa các bệnh viêm xoang, cảm cúm, viêm mũi. Ngoài ra, thành phần Acetaminophen cũng giúp giảm đau và hạ sốt.

Cách sử dụng

  • Trẻ em 2-6 tuổi: Uống mỗi lần nửa viên, ngày uống 3-4 lần.
  • Trẻ em từ 7-12 tuổi: Uống mỗi lần 1 viên, ngày uống 3-4 lần.
  • Trẻ em trên 12 tuổi và người lớn: Uống mỗi lần 1-2 viên, ngày uống 3-4 lần.

Chống chỉ định

  • Decolgen ND chống chỉ định với người dị ứng thành phần thuốc.
  • Người bệnh bị suy gan, thận không được dùng thuốc.
  • Bệnh nhân có tiền sử tim mạch, huyết áp cao, nhồi máu cơ tim hoặc suy mạch vành không uống thuốc Decolgen ND.
  • Người mắc các bệnh như cường giáp, xơ cứng động mạch chống chỉ định với thuốc.
  • Không sử dụng thuốc Decolgen ND nếu bạn mắc bệnh glaucoma góc đóng.

Tiffy – thuốc điều trị sổ mũi, cảm cúm, nghẹt mũi

Tiffy là loại thuốc điều trị sổ mũi, nghẹt mũi, cảm cúm quen thuộc với nhiều người. Thuốc là sản phẩm của Công ty TNHH Nakron Patana Việt Nam. Tiffy được bào chế dưới dạng viên nén và siro.

Thành phần

Thành phần chính của thuốc trị sổ mũi Tiffy gồm có:

  • Paracetamol
  • Phenylephrin HCl
  • Chlorpheniramin maleat

Công dụng

  • Thuốc sổ mũi Tiffy có tác dụng điều trị các triệu chứng như sổ mũi, nghẹt mũi, sốt, ho, đau đầu.

Cách sử dụng

Dạng viên nén:

  • Trẻ em uống mỗi lần nửa viên, ngày uống 2-3 lần.
  • Người lớn ngày uống tối đa 3 lần, mỗi lần không quá 2 viên.
  • Lưu ý: Người bệnh uống thuốc với nước lọc. Không nghiền nát thuốc hoặc uống thuốc với các loại nước ngọt, có cồn,… sẽ làm thuốc thay đổi tác dụng, nguy hiểm hơn có thể tạo ra chất độc gây hại cho sức khỏe.

Dạng siro:

  • Trẻ em 1 tháng – 3 tuổi uống mỗi lần 2,5ml-5mlTrẻ em 3-6 tuổi uống mỗi lần 5ml
  • Trẻ em 7-12 tuổi uống mỗi lần 5ml-10ml.
  • Người lớn uống mỗi lần 10ml.
  • Lưu ý: Mỗi lần uống thuốc cách nhau 6 tiếng.

Chống chỉ định

  • Thuốc sổ mũi Tiffy chống chỉ định với những người dị ứng với thành phần thuốc.
  • Người bị suy thận, suy gan, cường giáp, vạch mành, huyết áp cao không nên sử dụng thuốc Tiffy điều trị bệnh sổ mũi.

Thông tin hữu ích

Thuốc điều trị chứng sổ mũi, ngạt mũi do các bệnh lý gây ra
Thuốc điều trị chứng sổ mũi, ngạt mũi do các bệnh lý gây ra

Otrivin 0.1% Drop – thuốc điều trị sổ mũi, ngạt mũi hiệu quả

Thuốc Otrivin 0.1% Drop là sản phẩm Công ty NOVARTIS, được bào chế dưới dạng dung dịch. Thuốc sử dụng được cả cho trẻ em và người lớn.

Thành phần

  • Thuốc Otrivin 0.1% Drop có thành phần chính là Xylometazoline hydrochloride, cùng một số tác dược khác với lượng vừa đủ.

Công dụng

  • Thuốc điều trị chứng sổ mũi, ngạt mũi do các bệnh lý gây ra.
  • Thuốc Otrivin 0.1% Drop cũng hỗ trợ điều trị sung huyết niêm mạc mũi và họng.
  • Hỗ trợ thải tiết dịch nhầy.
  • Sử dụng thuốc Otrivin 0.1% Drop trong thủ thuật nội soi mũi.

Cách sử dụng

  • Thuốc Otrivin 0.1% Drop dùng được cho cả trẻ em và người lớn. Người bệnh nhỏ vào mỗi bên mũi 2-3 giọt thuốc, ngày dùng 3-4 lần.

Lưu ý: Thuốc Otrivin 0.1% Drop được chỉ định dùng cho trẻ em từ 6 tuổi trở nên.

Chống chỉ định

  • Thuốc chống chỉ định với người dị ứng Xylometazoline hydrochloride.
  • Người bệnh bị suy gan hoặc glaucoma góc đóng, viêm mũi khô không dùng Otrivin 0.1% Drop trị bệnh.
  • Thuốc cũng chống chỉ định với trường hợp người bệnh đã cắt tuyến yên qua đường xương bướm, hoặc đã phẫu thuật bộc lộ màng cứng qua đường mũi.

Thuốc đặc trị viêm xoang, viêm mũi từ thảo dược: cắt hắt hơi, sổ mũi, cải thiện hệ miễn dịch

Tiêu xoang linh dược thang là bài thuốc ĐẶC TRỊ viêm mũi, viêm xoang được đông đảo bệnh nhân trên cả nước tin dùng, đã giúp cho hàng ngàn người chữa khỏi bệnh, chấm dứt phiền toái do sổ mũi, chảy nước mũi gây nên. 

Giải pháp được phát triển dựa trên bí quyết chữa bệnh xoang mũi cho vua chúa của Thái Y Viện Triều Nguyễn, hiện nay đang được ứng dụng độc quyền tại Nhất Nam Y Viện – Đơn vị uy tín hàng đầu về khám chữa bệnh hô hấp bằng phương pháp YHCT.

Châu bẩn triều Nguyễn - Ngự dược Nhật ký ghi chép nhiều các phương thuốc trị bệnh cho vua chúa của Ngự y triều Nguyễn
Châu bản triều Nguyễn – Ngự dược Nhật ký ghi chép nhiều các phương thuốc trị bệnh cho vua chúa của Ngự y triều Nguyễn

Bài nam dược Tiêu xoang linh dược thang kế thừa, ứng dụng triệt để nguyên tắc trị bệnh viêm xoang, viêm mũi của YHCT, đặc biệt là cơ chế BỔ CHÍNH KHU TÀ. Với sự phối hợp dược liệu hoàn hảo, bài thuốc đem lại công dụng nhanh gọn, triệt để, hiệu quả phục hồi cao.

  • Bổ chính: Tập trung vào quá trình bồi bổi chức năng phủ tạng (Tỳ, Phế, Thận), phục hồi hệ hô hấp, tăng cường hệ miễn dịch nhằm nâng cao chính khí để loại trừ tà khí cũng như các tác nhân gây bệnh ra khỏi cơ thể. Đảm bảo cho người bệnh có sức khỏe tốt nhất, không bị mệt mỏi cả trong và sau khi dùng thuốc.
  • Khu tà: Tấn công tiêu diệt, tống khứ các loại vi khuẩn, virus gây bệnh; loại bỏ triệu chứng viêm nhiễm, sổ mũi, chảy dịch, ngứa mũi, hắt hơi,… Đồng thời đào thải độc tố, tăng cường lưu thông khí huyết để giảm nghẹt mũi, khó thở, giảm phù nề niêm mạc và tiêu trừ dịch mũi.

Tất cả dược liệu được sử dụng đều có tính kháng sinh, kháng viêm tự nhiên và tính bổ rất mạnh. Các chuyên gia, bác sĩ hàng đầu về YHCT tại Nhất Nam Y Viện đã phối hợp chúng một cách khéo léo sao cho công dụng, dược tính từng loại phát huy tốt nhất, cùng bổ trợ cho nhau để đem lại hiệu quả toàn diện.

Quy trình chọn lọc dược liệu, sơ chế, bào chế đều đáp ứng tốt các tiêu chuẩn GACP – WHO, do đó đảm bảo AN TOÀN, LÀNH TÍNH và phù hợp với mọi đối tượng sử dụng.

XEM THÊM: Tiêu xoang linh dược thang dùng được cho các đối tượng nào?

Một số thành phần tiêu biểu của bài thuốc Tiêu Xoang linh dược thang
Một số thành phần chính trong bài thuốc và công dụng tương ứng

Người bệnh viêm xoang, viêm mũi có các triệu chứng nghẹt mũi, sổ mũi, chảy dịch mũi có thể chấm dứt tình trạng này sau 1 – 3 tháng sử dụng phác đồ chữa viêm xoang mũi Tiêu xoang linh dược thang với lộ trình 3 giai đoạn cụ thể:

  • Giai đoạn 1 – Điều trị triệu chứng: Hiệu quả ngay trong tháng đầu tiên. Các biểu hiện khó chịu sẽ được chữa khỏi hoàn toàn, người bệnh nhanh chóng cảm thấy dễ chịu. Ngoài ra, bài thuốc còn giúp tái tạo niêm mạc xoang, phục hồi tổn thương do quá trình hắt hơi, xì mũi, sổ mũi gây ra,…
  • Giai đoạn 2 – Điều trị căn nguyên: Hiệu quả dần sang tháng thứ 2, thứ 3. Bài thuốc giúp bổ phế khí, loại bỏ các tác nhân gây bệnh
  • Giai đoạn 3 – Dự phòng tái phát: Nâng cao khả năng kháng bệnh của cơ thể để chủ động chống lại các tấn công gây tái nhiễm bệnh. 

Mỗi bệnh nhân sẽ có một phác đồ riêng biệt, kết hợp 4 chế phẩm đặc trị bệnh nhằm xử lý từ trong ra ngoài. Tùy theo thăm khám, tiến triển các giai đoạn mà bác sĩ có chỉ định, điều chỉnh nhất định.

Các bài thuốc thành phần đang được ứng dụng
Phác đồ chữa viêm xoang, viêm mũi 4 trong 1 tại Nhất Nam Y Viện

Kể từ sau khi đưa vào ứng dụng thực tế, bài thuốc đã nhanh chóng gây được tiếng vang lớn khi chứng minh được hiệu quả vượt trội trong điều trị xoang mũi, sổ mũi so với nhiều loại thuốc khác.

  • Tỷ lệ chữa khỏi bệnh cao (trên 81%); chữa thành công cho nhiều đối tượng (từ người lớn đến trẻ em), nhiều thể bệnh (cấp tính cũng như mãn tính). Hơn 30.000 người bệnh viêm xoang, viêm mũi tin dùng đã khỏi, ngày càng có nhiều người truyền tai nhau lựa chọn.
  • Mức độ an toàn cao, dễ sử dụng, được người bệnh đánh giá tốt về cả chất lượng lẫn hiệu quả.
  • Không có tái nhiễm; tình trạng sổ mũi, viêm mũi, chảy dịch đa phần chấm dứt hoàn toàn sau khi kết thúc lộ trình khi người bệnh tuân thủ đúng chỉ định của bác sĩ.

Với những ưu điểm trên, giải pháp này đã được nhiều chuyên gia khuyên dùng, báo chí đưa tin. Giới nghệ sĩ cũng tin tưởng lựa chọn sử dụng và khỏi bệnh sau 1 liệu trình.

ĐỌC NGAY: THỰC HƯ hiệu quả điều trị viêm xoang bằng Tiêu Xoang linh dược thang tại Nhất Nam y viện

Tổng hợp feedback bệnh nhân về hiệu quả Tiêu xoang linh dược thang

Nếu đang gặp các vấn đề về viêm mũi, viêm xoang, sổ mũi mà chưa tìm được giải pháp phù hợp, người bệnh có thể liên hệ ngay đến Nhất Nam Y Viện để được các chuyên gia tư vấn liệu trình phù hợp nhất.

Thuốc xịt mũi Nozeytin F – điều trị viêm mũi dị ứng

Nozeytin F là sản phẩm thuộc Công ty cổ phần dược phẩm Việt Đức. Thuốc Nozeytin F được điều chế dưới dạng dung dịch xịt mũi.

Thành phần

Thuốc xịt mũi Nozeytin F có thành phần chính gồm:

  • Azelastin hydroclorid
  • Fluticason propionate

Công dụng

  • Thành phần Azelastin trong thuốc giúp giảm các triệu chứng nghẹt mũi, ngứa mũi, sổ mũi, phát ban,….
  • Fluticason propionate lại có công dụng co mạch, chống ngứa, viêm. Sự kết hợp của 2 thành phần này giúp cải thiện tình trạng ngứa mũi, sổ mũi, nghẹt mũi, ho do viêm mũi dị ứng gây ra.

Cách sử dụng

  • Trẻ em từ 5-12 tuổi: Ngày xịt 1 lần và xịt 1 lần vào 1 bên mũi.
  • Trẻ em trên 12 tuổi và người lớn: Ngày xịt 2 lần và cũng chỉ xịt 1 lần và 1 bên mũi.
  • Lưu ý: Trước khi sử dụng, người bệnh nên lắc đều để thuốc không lắng cặn ở đáy lọ.

Chống chỉ định

  • Thuốc xịt mũi Nozeytin F không dùng cho trẻ em dưới 5 tuổi.
  • Không dùng thuốc nếu dị ứng với Azelastin hoặc Fluticason.
  • Người có niêm mạc mũi không dị ứng chống chỉ định với thuốc.
  • Lưu ý: Thuốc Nozeytin F có thể gây ra nhiều tác dụng phụ như: Chảy máu cam, đau đầu, nóng rát mũi, khô niêm mạc mũi,… vì trong thuốc có chứa dẫn xuất của corticoid.

THUỐC NÀO TRỊ SỔ MŨI HIỆU QUẢ NHẤT?

LIÊN HỆ CHUYÊN GIA GIẢI ĐÁP NGAY

Uống thuốc gì khi bị sổ mũi – viên nén Sinuflex D

Thuốc Sinuflex D là một sản phẩm được sản xuất bởi Công ty Roussel Việt Nam. Sinuflex D được điều chế dưới dạng viên nén.

Thành phần

Thuốc có thành phần gồm:

  • Paracetamol
  • Phenylephrine
  • Loratadine
  • Tá dược vừa đủ

Công dụng

  • Sinuflex D có tác dụng điều trị các chứng sổ mũi, đau đầu, ngạt mũi, sốt, hắt hơi, mệt mỏi,… Thuốc Sinuflex D giúp chữa các bệnh viêm mũi dị ứng thời tiết, viêm kết mạc dị ứng.

Cách sử dụng

  • Trẻ em trên 12 tuổi và người lớn: Uống mỗi lần 1 viên và ngày uống 2-3 lần.
  • Lưu ý: Uống thuốc cách nhau 4 tiếng. Ngoài ra, không dùng quá 8 viên thuốc một ngày.

Chống chỉ định

  • Không uống thuốc Sinuflex D nếu dị ứng với một trong các thành phần của thuốc.
  • Người có bệnh suy gan, suy tim, suy thận không dùng thuốc Sinuflex D điều trị bệnh.
  • Bệnh nhân nếu bị thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase chống chỉ định với Sinuflex D.
  • Trường hợp người bệnh bị glôcôm góc đóng hoặc thiếu máu cũng không được dùng thuốc Sinuflex D.
  • Trẻ em dưới 12 tuổi không dùng Sinuflex D trị sổ mũi, nghẹt mũi,…

Thuốc sổ mũi màu vàng Vingen

Vingen là một sản phẩm thuốc của Công ty cổ phần dược phẩm Vĩnh Phúc (Vinphaco) Việt Nam. Thuốc có bao bì màu vàng nên thường được gọi là thuốc sổ mũi màu vàng. Vingen được bào chế dưới dạng viên nén hình tròn.

Thành phần

Thuốc sổ mũi màu vàng Vingen gồm 2 thành phần chính:

  • Paracetamol
  • Chlorpheniramin maleat

Công dụng

  • Công dụng chính của Vingen là làm giảm các triệu chứng thường gặp như: Sổ mũi, đau đầu, ho, người mệt mỏi, nghẹt mũi,… Các triệu chứng này thường do cảm cúm hoặc viêm mũi dị ứng gây ra.

Cách sử dụng

  • Trẻ em: Uống mỗi lần nửa viên, ngày uống 2-3 lần.
  • Người lớn: Uống mỗi lần tối đa 2 viên, ngày uống tối đa 3 lần.

Chống chỉ định

  • Thuốc Vingen chống chỉ định với người mẫn cảm Paracetamol hoặc Chlorpheniramin maleat.
  • Bệnh nhân bị huyết áp cao, suy gan, thiếu hụt G6PD, cường giáp, loét dạ dày,… không được dùng Thuốc Vingen trị sổ mũi.

Thuốc sổ mũi Hapacol CS Day

Hapacol CS Day là sản phẩm thuốc thuộc Công ty DHG Pharma. Hapacol CS Day được điều chế dưới dạng viên nén.

Thành phần

Thành phần chính của Hapacol CS Day gồm:

  • Paracetamol
  • Phenylephrine
Hapacol CS Day là sản phẩm thuốc thuộc Công ty DHG Pharma
Hapacol CS Day là sản phẩm thuốc thuộc Công ty DHG Pharma

Công dụng

  • Paracetamol là thành phần quen thuộc trong nhiều loại thuốc, có công dụng hạ sốt, giảm đau nhức.
  • Cùng với đó, Phenylephrin giúp co mạch, giảm sung huyết mũi và xoang do cảm lạnh. Sự kết hợp của 2 thành phần chính giúp Hapacol CS day điều trị các chứng: Sổ mũi, ho, sốt, sung huyết mũi, cảm lạnh.

Cách sử dụng

  • Trẻ em trên 12 tuổi và người lớn: Chia một viên thuốc thành 2-3 phần và uống trong ngày (nghĩa là một ngày một viên).
  • Lưu ý: Mỗi lần uống cách nhau 4-6 tiếng. Uống thuốc bằng nước lọc, không thay thế bằng nước ngọt, nước có gas,…

Chống chỉ định

  • Trẻ em dưới 12 tuổi không dùng Hapacol CS Day trị sổ mũi.
  • Người dị ứng với Paracetamol, hoặc Phenylephrine chống chỉ định với thuốc.
  • Bệnh nhân bị suy gan, huyết áp cao hoặc cường giáp,… không uống thuốc Hapacol CS Day.

Theralene – thuốc kháng histamin trị sổ mũi

Theralene là dược phẩm được sản xuất tại TNHH dược phẩm Aventis Srl – Việt Nam. Đây là thuốc thuộc nhóm kháng histamin trị sổ mũi. Theralene được bào chế dưới dạng siro và viên nén thích hợp cho cả trẻ em và người lớn.

Thành phần

Thành phần chính của thuốc Theralene là Alimemazine, cùng với một lượng tá dược vừa đủ.

Công dụng

  • Thuốc trị sổ mũi nghẹt mũi Theralene có tác dụng trị các chứng ho khan, sổ mũi, viêm mũi, hắt hơi, nổi mề đay, ngứa da,…
  • Theralene cũng có tác dụng như một vị thuốc an thần, giúp người bệnh trị chứng khó ngủ, mất ngủ.
  • Ngoài ra, Theralene cũng cải thiện tình trạng co dạ dày co thắt khi tiêu hóa thức ăn.
  • Thuốc được chỉ định khi người bệnh gặp tình trạng dị ứng hô hấp, dị ứng ngoài da, hoặc nôn mửa ở trẻ em.

Cách sử dụng

Thuốc Theralene có nhiều công dụng nên cách sử dụng trong mỗi trường hợp cũng khác nhau. Cụ thể, cách dùng thuốc Theralene kháng histamin trị ho, sổ mũi như sau:

  • Trẻ em: Uống ngày khoảng 0,5 – 1mg/kg, chia nhiều lần.
  • Người lớn: Uống ngày 5 – 40mg/ngày, chia nhiều lần.

Chống chỉ định

  • Thuốc Theralene chống chỉ định với người mẫn cảm Alimemazine.
  • Người bị suy gan, suy thận, phì đại tuyến tiền liệt, động kinh, parkinson,… không được dùng thuốc.
  • Thuốc không dùng cho trẻ em dưới 2 tuổi

Siro Muhi xanh lá cây trị sổ mũi, nghẹt mũi

Siro Muhi xanh là sản phẩm có nguồn gốc từ Nhật Bản với các thành phần từ thảo dược tự nhiên.

Thành phần

Các thành phần chính của Siro Muhi xuất xứ Nhật Bản gồm:

  • Clorpheniramin maleat
  • Chiết xuất cam thảo
  • Cùng với một số thảo dược khác
  • D-sorbitol
  • Fructose
  • Citric acid
  • Na
  • Paraben
  • Ethanol
  • Caramel

Công dụng

  • Siro ho Muhi xanh lá cây có công dụng trị các triệu chứng như: Chảy nước mũi, nghẹt mũi, hắt hơi, đau đầu,… do viêm mũi dị ứng, hoặc viêm mũi cấp tính, viêm xoang gây ra.

Cách sử dụng

  • Trẻ em từ 3-6 tháng: Uống mỗi lần 5ml
  • Trẻ em từ 6 tháng – 1 tuổi: Uống mỗi lần 6ml
  • Trẻ em từ 1-3 tuổi: Uống mỗi lần 7,5ml
  • Trẻ em từ 3-7 tuổi: Uống mỗi lần 10ml
  • Lưu ý: Cho trẻ uống siro sau khi ăn. Không cho trẻ uống quá 6 lần/ngày và uống cách nhau 4 tiếng.

Chống chỉ định

  • Khi trẻ đang bị đi ngoài không nên dùng thuốc.
Gửi câu hỏi tư vấn cho chuyên gia
Thầy thuốc Ưu tú - BSCKII Lê Phương

Thầy thuốc Ưu tú - BSCKII Lê Phương

- Được nhà nước trao tặng danh hiệu Thầy thuốc Ưu tú

- PGĐ chuyên môn Nhất Nam Y Viện

- Hơn 40 năm kinh nghiệm điều trị bệnh viêm xoang

Triệu chứng của bạn?

Thuốc sổ mũi Aerius

Thêm một loại thuốc kháng histamin đó là thuốc sổ mũi Aerius. Thuốc sổ mũi Aerius được điều chế dưới 2 dạng là siro và viên nén.

Thành phần

  • Thành phần chủ yếu của thuốc kháng histamin Aerius là Desloratadin. Desloratadin là thuốc kháng histamin thuộc thế hệ mới có nhiều ưu điểm vượt trội.

Công dụng

  • Aerius thuộc nhóm thuốc kháng histamin, có công dụng điều trị các triệu chứng như: Hắt hơi, sổ mũi, nghẹt mũi, ngứa mũi, ho, ngứa họng do bệnh viêm mũi dị ứng gây ra.

Cách sử dụng

  • Trẻ em từ 6 tháng -12 tháng tuổi: Uống mỗi lần 2ml, ngày dùng 1 lần.
  • Trẻ em từ 1-5 tuổi: Uống mỗi lần 2,5ml, ngày dùng 1 lần.
  • Trẻ em từ 6-11 tuổi: Uống mỗi lần 5ml, ngày dùng 1 lần.
  • Trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Uống mỗi lần 10ml, ngày dùng 1 lần. Trong trường hợp này, bố mẹ có thể cho bé uống 1 viên/ngày để trị sổ mũi.

Chống chỉ định

  • Nếu người bệnh dị ứng với Desloratadin không nên dùng thuốc.
  • Người bị suy thận, động kinh, không hấp thu glucose chống chỉ định với thuốc.
Siro ho - cảm Ích nhi được bào chế từ các thảo dược thiên nhiên
Siro ho – cảm Ích nhi được bào chế từ các thảo dược thiên nhiên

Siro ho – cảm Ích Nhi – lựa chọn cho bé bị sổ mũi

Siro Ho – Cảm Ích Nhi là thực phẩm chức năng, được sản xuất bởi Công ty TNHH Nam Dược.

Thành phần

Siro ho – cảm Ích nhi được bào chế từ các thảo dược thiên nhiên như:

  • Húng chanh
  • Tinh chất gừng
  • Mạch môn
  • Cát cánh
  • Mật ong
  • Tắc
  • Đường phèn
  • Cùng một số tá dược khác

Công dụng

  • Siro ho – cảm Ích nhi có tác dụng long đờm, giảm ho, tăng cường sức đề kháng cho bé.
  • Hỗ trợ điều trị các triệu chứng như: Hắt hơi, sổ mũi, cảm cúm, đau họng, ho khan, ho có đờm,…
  • Hỗ trợ điều trị các bệnh như: Viêm phế quản, viêm mũi dị ứng,…

Cách sử dụng

  • Trẻ em sơ sinh – 1 tuổi: Uống mỗi lần 5ml, ngày uống 3 lần.
  • Trẻ em 1-3 tuổi: Uống mỗi lần 7,5ml, ngày uống 3 lần.
  • Trẻ em từ 3 tuổi trở lên: Uống mỗi lần 10ml, ngày uống 3 lần.

Chống chỉ định

  • Không dùng siro ho – cảm Ích nhi nếu người bệnh dị ứng với một trong các thành phần của thực phẩm chức năng.

Thuốc đặc trị sổ mũi cho bé Tampei

Tampei là sản phẩm đến từ đất nước hoa anh đào Nhật Bản. Thuốc Tampei được điều chế dưới dạng kem bôi.

Thành phần

  • Tampei là sản phẩm được điều chế từ các thảo dược thiên nhiên lành tính, không màu, không chất phụ gia và không cồn.
  • Dầu bạc hà thiên thiên
  • Glycyrrhizinate dưỡng ẩm

Công dụng

  • Với các thành phần thiên nhiên, Tampei rất an toàn với trẻ. Thuốc chuyên trị các chứng sổ mũi, nghẹt mũi, cảm cúm.

Cách sử dụng

  • Thuốc dùng cho trẻ em từ 6 tháng tuổi đến 6 tuổi.
  • Vệ sinh sạch khoang mũi cho bé bằng cách hút sạch nước mũi và lau khô.
  • Tiếp đến bôi một lượng nhỏ kem Tampei vào vùng da dưới mũi trẻ.
  • Lưu ý: Không để thuốc dính lên mắt và không sử dụng quá 3 lần/ngày.

Chống chỉ định

  • Không sử dụng Tampei nếu dị ứng với các thành phần nêu trên.

Lưu ý khi dùng thuốc để đạt kết quả điều trị tốt nhất

Trên thực tế, người bệnh muốn điều trị sổ mũi, nghẹt mũi hiệu quả thì cần xác định được nguyên nhân dẫn đến tình trạng này. Thông thường, người bị nghẹt mũi, sổ mũi do viêm mũi virus (cảm lạnh, cảm cúm) chỉ kéo dài trong khoảng 3-5 ngày, tối đa là 10 ngày. 

Nhưng nếu tình trạng nghẹt mũi, sổ mũi đi kèm với hắt hơi, ngứa mắt…thì người bệnh nên lưu ý đây có thể là dấu hiệu cảnh báo bệnh viêm mũi dị ứng. Trong trường hợp dịch mũi chuyển sang màu vàng, xanh, kèm thêm đau nhức mặt, mũi thì đó là triệu chứng của bệnh viêm xoang. 

Ngoài ra, bác sĩ Lê Phương cũng khuyến cáo người bệnh cần lưu ý các vấn đề sau nếu dùng thuốc tây y trị nghẹt mũi, sổ mũi:

  • Người bệnh nên xin ý kiến chuyên gia trước khi lựa chọn và mua thuốc trị sổ mũi. Không tùy tiện mua thuốc khi chưa trao đổi với bác sĩ, dược sĩ tình trạng lâm sàng của bệnh.
  • Không lạm dụng, kết hợp thuốc tùy ý. Mỗi loại thuốc có thành phần khác và công dụng khác nhau. Do đó, khi kết hợp có nguy cơ tạo ra phản ứng ngược, gây nguy hiểm đến sức khỏe người bệnh.
  • Khi sử dụng các loại thuốc thuộc nhóm kháng histamin có thể có tác dụng phụ như: Mất tập trung, buồn ngủ, thị lực suy giảm. Người bệnh không nên lái xe, hoặc vận hành máy móc nếu đang sử dụng các loại thuốc này.
  • Người bệnh nên kiêng bia, rượu, đồ uống có gas, chất kích thích, caffeine khi sử dụng thuốc. Bởi trong một số loại thuốc có thành phần Paracetamol, khi sử dụng chung với các loại đồ uống này có thể tạo ra hoặc làm tăng độc tính, ảnh hưởng tới gan.
Người bệnh nên xin ý kiến chuyên gia trước khi lựa chọn và mua thuốc
Người bệnh nên xin ý kiến chuyên gia trước khi lựa chọn và mua thuốc
  • Tham khảo ý kiến của chuyên gia y tế về thời gian sử dụng thuốc. Thông thường người bệnh không nên sử dụng thuốc trị sổ mũi liên tục trong 7 ngày.
  • Người bệnh nên cẩn thận khi sử dụng các loại thuốc xịt, hoặc nhỏ mũi. Bởi một số loại thuốc có chứa dẫn xuất corticoid gây nguy hiểm.
  • Ngoài những điều cần lưu ý khi sử dụng thuốc trị sổ mũi trên, người bệnh cần thay đổi thói quen sinh hoạt.
  • Vệ sinh khoang mũi và họng thường xuyên bằng nước muối sinh lý.
  • Luôn giữ ấm cổ họng và mũi.
  • Xông mũi bằng tinh dầu tràm, sả.
  • Người bệnh sổ mũi nên uống gì? Theo đó bạn nên uống nhiều nước, người bệnh nên uống các loại nước có tính ấm như: Trà gừng, nước tỏi mật ong, lá hẹ hấp đường phèn,…
  • Bổ sung chất xơ, các loại vitamin trong thực đơn ăn uống hằng ngày.
  • Luôn giữ nhà cửa, giường chiếu sạch sẽ, tránh các vi khuẩn có hại xâm nhập mũi, họng gây bệnh.
  • Thường xuyên tập thể dục để cơ thể khỏe mạnh, tăng cường miễn dịch và sức đề kháng.

Vấn đề sổ mũi uống thuốc gì đã được giải đáp qua bài viết trên đây. Người bệnh nên tìm hiểu kỹ về thành phần, cũng như công dụng của các loại thuốc sổ mũi trước khi mua sản phẩm. Hy vọng bài viết đã giúp bạn có thêm những thông tin hữu ích để bảo vệ sức khỏe khỏi bệnh tật.

Nếu bạn muốn NHẬN TƯ VẤN MIỄN PHÍ về phác đồ điều trị viêm mũi, viêm xoang, hãy để lại lời nhắn cho chuyên gia ngay:

Có thể bạn quan tâm

Bình luận (67)

  1. Thiệt Hà says: Trả lời

    Bé nhà em mới sinh, mà vì em sinh non nên con yếu lắm luôn ấy, em xem thì con hay bị nghẹt mũi, nước mũi chảy ra với nôn trớ. Con khóc nhiều mà em không biết nên mua loại nào cho con đỡ được cả, bình thường em chỉ dám nhỏ nước muối sinh lý với hút dịch mũi ra cho con thôi

    1. Nam Phương says: Trả lời

      Em mua lọ xisat mà nhỏ cho con được đấy, lọ đó dùng được cho trẻ sơ sinh đấy em. Mình nhỏ rồi rửa thường xuyên thì con đỡ bị nghẹt mũi đỡ khó chịu hơn

    2. Lyla Lã says: Trả lời

      Cho con uống siro chống cảm để tăng sức đề kháng cho con cũng được đấy, nhà mình hay dùng siro ho cảm ích nhi, hôm thì chuyển sang cho con dùng tinh dầu tỏi, bạn cứ vào nhà thuốc hỏi là có liền à

    3. Phúc Hưng says: Trả lời

      Bé sinh non mà yếu thì mẹ chịu khó nấu nước tía tô nhiều vào, tía tô chữa, mẹ uống thì chất vào sữa cho con là tự nhiên con được tăng cường sức đề kháng thôi

  2. Thảo Vi says: Trả lời

    Cho em hỏi có thuốc nào đặc trị được sổ mũi do viêm mũi dị ứng không ạ, con em đi học mẫu giáo mà suốt ngày hắt hơi với sổ mũi, em cho uống thuốc theo đơn bác sĩ nhi kê rồi nhưng cứ uống thì đỡ mà hết thuốc thì lại ốm lại

    1. Trần Ánh says: Trả lời

      Ôi thế là trường hợp của bạn giống mình rồi. Mình sinh con cũng sinh không đủ tháng nên con yếu hơn các bạn, trái gió trở trời tí là hắt hơi sổ mũi rồi ốm sốt, lúc nào cũng trong trạng thái nghẹt đặc mũi không thở được. Đưa đi bệnh viện nhi tỉnh khám không biết bao nhiêu lần từ nhỏ đến lớn. Nhưng lúc đang uống thuốc thì đỡ chứ đến khi hết đợt thuốc bác sĩ kê thì con lại bị ốm trở lại, lần kéo dài được lâu nhất có mỗi 2 tuần. Người yếu thế nên mình thử đủ mọi cách cho con, nào là mua thuốc nhỏ mũi rửa cho con mỗi ngày, nào là mua siro về cho con uống, toàn siro của pháp với của nhật nhá, nhưng con cũng chỉ đỡ đỡ hơn một tí chứ không khỏi hẳn được. Cực chẳng đã mình đi hỏi thăm khắp nơi, có người bày cho mình đưa con sang đông y để chữa, bảo là con chị ấy cũng từng bị viêm mũi dị ứng mấy năm, mà uống có 4 tháng thuốc tiêu xoang linh dược thang mà khỏi đến giờ. Thế là mình cũng đưa con đi khám rồi cắt 1 liệu trình tiêu xoang linh dược thang về cho con uống. Trộm vía là con mình nó cũng ngoan nữa, thuốc đắng vẫn chịu khó uống. Sau khoảng 2 tuần thì đúng là đỡ nghẹt mũi thật, con cũng giảm bớt hắt hơi sổ mũi nên mình yên tâm lắm. Hết liệu trình thì con đã bình phục hoàn toàn, mà từ đó đến nay hơn 8 tháng rồi, con chưa hề bị sốt cảm sổ mũi lần nào luôn.

    2. Phương Nhung says: Trả lời

      Chị khám ở nhất nam y viện đúng không ạ, em đưa bà đi khám xương khớp ở đó, trò chuyện tâm sự với chị lễ tân mới biết bệnh viện có bài thuốc chữa viêm mũi dị ứng này đó. Mua về cho con dùng rồi cho bố nó dùng luôn đó

    3. Lan Anh says: Trả lời

      Được cái hay của chữa đông y là nó lành tính với đề phòng tái phát bệnh cao, uống có một đợt thuốc thôi mà nó đỡ hẳn chứ không bị đi bị lại như tây y. Cũng nhờ uống tiêu xoang linh dược thang này mà con tui nó được tăng cường sức đề kháng, đỡ ốm đi học lại bình thường đó, chứ lớp nó gió mùa về cái là ốm xin nghỉ hơn nửa lớp, con nít bây giờ đứa nào cũng được ôm ấp quá nên thành ra đứa nào cũng yếu

    4. Thùy Dương says: Trả lời

      Có thể cho xin thông tin của bài thuốc đông y này không ạ, bạn nhà em năm nay 3,5t thì có thể uống được chưa nhỉ

    5. Lan Anh says: Trả lời

      Thuốc này lành tính mà, thích hợp cho cả trẻ con dùng, hôm mình đưa con đi viện khám cũng có nhiều mẹ đưa con đến khám lấy thuốc lắm. Bạn cần thông tin thuốc thì lấy ở đây nha https://www.tapchiyhoccotruyen.com/tieu-xoang-linh-duoc-thang-mua-o-dau.html

  3. Hà An Smile says: Trả lời

    Tôi bị viêm xoang, thường xuyên sụt sịt mũi vào mùa đông, chảy nước mũi trong, đến chập chiều tối sẽ liên tục hắt xì và ngạt mũi. Tui thử bôi dầu dưới mũi rồi nhưng nó lai làm nóng da mà tình trạng ngạt mũi vẫn không đỡ, mọi người biết loại nào xịt mũi tác dụng nhanh bày tôi với

    1. Trương Thị Thu Hường says: Trả lời

      Thuốc xịt Otrivin dùng tốt đó bạn, tác dụng nhanh lắm, lúc nào nghịt mũi khó chịu lấy ra xịt tầm 3 phút là nó có tác dụng liền, mình toàn mua loại này để dùng mấy năm nay

    2. Bùi Thị Huân says: Trả lời

      Tìm cái loại xịt mũi tinh dầu bạc hà ấy bạn, xịt vào thấy mát lạnh luôn, mà thuốc xịt bằng thảo dược thì sẽ lành tình và tốt hơn là xịt mũi bằng thuốc tây

    3. Ngoan Tình says: Trả lời

      Chị đã thử dùng xịt xoang của nhất nam y viện chưa, cũng được điều chế từ thảo dược thiên nhiên đó, em toàn mua cái này về cho chồng em dùng vì ảnh kêu dùng thích với hiệu quả ok lắm

    4. Mai Phương says: Trả lời

      Dùng cách dân gian để trị thử đi bạn, lấy tỏi bóc vỏ ngâm với rượu trắng tầm tháng rồi thấm vào bông tẩy trang đắp lên sống mũi. Ngày đi làm thì có thể xịt mũi cho tiện chứ tối về mình toàn đắp mũi kiểu này tầm 15p, đắp xong thoải mái đi ngủ luôn

  4. Vy Vũ says: Trả lời

    Cứ lên cơn xoang cái là lại bị sổ nước mũi, đầu nhức cả trán với cả sống mũi, mình mua nước muối sinh lý để xịt rồi mà không đỡ, uống kháng sinh đến lờn thuốc luôn. Bây giờ mình thật sự không biết nên dùng cách nào để trị bệnh của mình nữa, mọi người có cách gì hay mà không cần dùng kháng sinh không ạ

    1. Hoàng Thị Lân says: Trả lời

      Hồi mới chớm bị xoang mẹ mình hay bứt lá bạch đàn, lá ổi với sả nấu lên cho mình xông, tối nào cũng xông, suốt 5 tháng trời là hết luôn. Đương nhiên là bình thường bạn cũng phải giữ ấm với che chắn cẩn thận nữa

    2. Hương Phận says: Trả lời

      Hay thử đi hút dịch xoang đi bạn, tuy là cách này nó không phải triệt để trị được bệnh nhưng mỗi lần đi hút xong thấy sảng khoái lắm, thông thoáng mũi hẳn luôn

    3. Thảo Trần says: Trả lời

      Mình từng đi hút dịch xoang một lần, đau thấu tim gan luôn, không biết người khác trải nghiệm thế nào chứ sau lần đó là mình cạch không dám đi hút lần thứ 2, chuyển qua tìm hiểu chữa bằng thuốc đông y. Nhưng cũng may nhờ thế mà sau 3 tháng uống tiêu xoang linh dược thang, mình đã trị được triệt để xoang mũi, trời lạnh mấy cũng không còn hắt hơi hay chảy nước mũi nữa. Bạn nào cũng đang sợ hãi mấy vụ hút dịch xoang giống mình thì có thể tìm hiểu bài thuốc trị xoang ở đây nha https://centerforhealthreporting.org/tieu-xoang-linh-duoc-thang-chua-viem-xoang-co-tot-khong-24340.html

    4. Vy Vũ says: Trả lời

      Thuốc này có kháng sinh không thế, mình uống toàn kháng sinh liều cao nên giờ bị nhờn kháng sinh rồi, khổ quá cơ

    5. Tuyết Nhi Phạm says: Trả lời

      Tiêu xoang này tui cũng từng uống, hiệu quả cao lắm. Đặc biệt là bác sĩ điều trị cho tui có bảo thuốc này toàn thảo dược, nên thành phần kháng sinh bên trong nó là kháng sinh tự nhiên, vậy nên có thể điều trị được cho cả những người bị nhờn kháng sinh và dị ứng kháng sinh đó. Cứ yên tâm bạn nha

  5. Đinh Đang Đang says: Trả lời

    Có ai đã dùng cái lọ siro của Pháp màu xanh xanh chưa ạ, revew vài dòng cho em với, em đang tính nhờ người thân bên kia gửi về vì con em nó bị cảm rồi sổ mũi nhiều quá, em định mua cái này về cho con uống để đỡ sổ mũi với bị đỡ đờm trong họng luôn

    1. Ngọc Chúc says: Trả lời

      Có phải là siro prospan của pháp không bạn, cái đó chủ yếu là nó trị ho với giúp long đờm bạn ạ, còn nếu muốn giúp bé đỡ sổ mũi thì mua cái loại siro mui màu xanh lá cây ấy, loại đó dùng cho trẻ con được

    2. Đinh Đang Đang says: Trả lời

      Muhi này em cũng mua cho con dùng một thời gian rồi chị ạ, nhưng có vẻ như nó không hợp với con em chị ạ, xịt xong được tí nó lại chảy nước mũi lòng thòng chứ không có đỡ

    3. Dương Nga says: Trả lời

      Tui thấy mẹ tui hay ép nước lá bạc hà trộn với ít bột quế, khi nào tui sổ mũi thì sẽ lấy ra để xịt, đơn giản mà tác dụng phết đấy, còn rẻ nữa

    4. Nguyễn Trân says: Trả lời

      Mua cái xịt mũi Sterima của pháp ấy, đặc trị nghẹt mũi, làm sạch nước mũi hiệu quả, mà chuyên dùng cho trẻ con ấy bạn. Bé nhà mình cứ gần gần chuyển mùa là mình mua cả đôi prospan với sterima này chuẩn bị cho con luôn, đỡ ốm vặt nhiều lắm luôn.

    5. Quỳnh Sumi says: Trả lời

      Nhà mình bán hàng Nhật nội địa thấy khách họ chuộng dùng thuốc chikunain lắm, nó là thuốc chuyên dùng cho trẻ em và người già nên về độ an toàn với lành tính thì bảo đảm luôn. Bạn cần có thể liên hệ theo số này nha 0098976865

  6. Nhung Nova says: Trả lời

    Tôi thấy đa số thuốc xịt xoang ngoài hiệu thuốc toàn là dạng thuốc tây cả, nên là nhiều khi nó vẫn có tác dụng phụ nhất định đó. Muốn lành nhất thì cứ thuốc đông y mà dùng, toàn cây cỏ tự nhiên, vừa an toàn lại vừa lành tính. Tôi chữa xoang mấy năm, không biết mua bao nhiều là loại xịt mũi rồi mà có được cái nào đâu, đến khi đi nhất nam y viện, uống thuốc với xoa bóp bấm huyệt đúng 3 tháng là đứt hẳn, tài thế chứ

    1. Linh Aika says: Trả lời

      Cháu cũng có nghe người ta bảo có cách chữa xoang viêm mũi dị ứng không cần dùng thuốc là châm cứu với xoa bóp bấm huyệt, nhưng chưa thử bao giờn vì không biết hiệu quả chữa trị của nó thể nào

  7. Trần Ngan says: Trả lời

    Có loại nào dùng được cho phụ nữ đang cho con bú không ạ, con em mới được 3 tháng tuổi, mà em đọc trên mang thấy loại nào cũng chống chỉ định cho phụ nữ mang thai và cho con bú cả, mua thuốc trên facebook thì lại sợ không đảm bảo

    1. Đỗ Đan Nhã says: Trả lời

      Đúng là đừng nên mua thuốc bán trên facebook bạn ạ, nhất là mấy người livestream dạo ấy, toàn bọn lừa lọc cả. Có vụ có người mua thuốc về uống còn bị sảy thai rong huyết nữa đó, ở Lào Cai, may mà đi cấp cứu kịp thời mới cứu được

    2. Linh khánh says: Trả lời

      Vụ đó nổi lắm luôn đấy, chính vì thế nên mỗi khi cần mua thuốc gì tui toàn đến nhất nam y viện mua chứ không dám chạy đến mấy chỗ bán trong chợ mua lung tung. Cũng may được cái nhà gần nên dễ mua, mà bệnh viện này cũng uy tín với chất lượng thuốc tốt lắm. À mà bạn bị sổ mũi nặng thì có thể tìm hiểu về thuốc tiêu xoang linh dược thang nha, chị gái tui hồi bầu đứa thứ 2 bị xoang tái phát cũng uống mà khỏi được đến giờ đó

    3. Võ Thị Thanh says: Trả lời

      Thế uống thuốc này nó có làm tắc sữa không ạ, có nhiều bài thuốc đông y uống vào gây mất sữa mẹ lắm nên mình có biết về bài thuốc này rồi mà sợ thế nên chưa dám mua về uống

    4. Hoa Nguyễn says: Trả lời

      Thế thì không đâu, thuốc này mẹ bỉm sữa uống được, không những không gây mất sữa mà còn giúp lợi sữa nữa đó. Cẩn thận hơn thì bạn liên hệ trực tiếp với nhất nam y viện hỏi bác sĩ luôn là được mà, bác sĩ bên đó họ nhiệt tình mà tư vấn cũng cẩn thận lắm

  8. Hữu Mạnh says: Trả lời

    E vừa bị ho, vừa sổ mũi liên tục, thỉnh thoảng còn nghẹt mũi nữa thì dùng loại nào tốt nhất mà ít tác dụng phụ vậy ạ, mn chỉ e với?

    1. Tô Minh Hoành says: Trả lời

      Tui cũng nghẹt mũi với ho, sổ mũi suốt. Đi khám bác sĩ có bán cho thuốc xịt Otrivin, tui dùng kết hợp với lá tần dày lá rửa sạch với nước muối, thái sợi nhỏ rồi chưng cùng mật ong, lấy nước uống. Kiên trì tầm 1 tháng là thấy đỡ hẳn r ấy, b thử dùng coi

    2. Hoàng Ánh Tuyết says: Trả lời

      Bé nhà mình mỗi lần ho thì mình dùng mật ong trộn với chanh cho bé ngậm với nuốt, 2 lần/ ngày liên tục trong 1 tuần là đỡ ho, còn sổ mũi thì mình hay cho con xịt chai Nozeytin F, loại này giá cũng ổn mà hiệu quả, k thấy tác dụng phụ gì

    3. Hoàng Minh Tấn says: Trả lời

      T hay dùng Tiffy mỗi lần bị sổ mũi ấy, loại này thì quầy thuốc nào cũng có cả, giá cũng rẻ nữa. T dùng 2 – 3 hôm là đỡ sổ mũi r

  9. Lê Thị Nguyệt says: Trả lời

    E năm nay mới 20 tuổi thôi mà lúc nào cũng sụt sùi mũi cả, đôi khi nghẹt mũi phải thở bằng mồm, nước mũi chảy dài, thuốc tây uống chán r cũng k hết. Ở đây có ai bị giống em k ạ? E cũng thử xông xả các thứ rồi mà chẳng ăn thua gì

    1. Tô Minh Hoành says: Trả lời

      Tui cũng nghẹt mũi với ho, sổ mũi suốt. Đi khám bác sĩ có bán cho thuốc xịt Otrivin, tui dùng kết hợp với lá tần dày lá rửa sạch với nước muối, thái sợi nhỏ rồi chưng cùng mật ong, lấy nước uống. Kiên trì tầm 1 tháng là thấy đỡ hẳn r ấy, b thử dùng coi

    2. Nguyễn Thu Giang says: Trả lời

      e bị vậy lâu chưa? nếu bị lâu r thì khả năng cao là bị viêm xoang mũi r á. Đã xoang mũi thì có xông cỡ nào cũng k khỏi hết được đâu, trước c cũng xông các thứ mà có đỡ đâu, chán kinh khủng

    3. Phan Thu Hiền says: Trả lời

      Bố em cũng bị nghẹt mũi thỉnh thoảng sổ mũi, ho nữa chắc cũng hơn chục năm nay rồi, đêm nào ngủ cũng khò khè khó thở. E đưa bố đi khám thì biết bị viêm xoang mãn tính, xong bác sĩ cũng kê cho mấy loại thuốc tây về uống mà ko khỏi, chưa kể ở nhà bố e cũng xông đủ thứ mà chả ăn thua. Về sau được đứa bạn giới thiệu thuốc Tiêu xoang linh dược thang nên e đã đưa bố đến nhất nam khám và lấy thuốc uống. Sau khi dùng hết liệu trình khoảng 4 tháng thì thấy bệnh khỏi hẳn, cổ họng cũng khoẻ hơn, ko còn tình trạng ho khan nữa, mũi cũng khô ráo mà tình trạng sức khoẻ có vẻ ổn lắm. Trước uống thuốc tây về mệt nằm ko ấy, mà từ khi chuyển sang bên đông y hơp thuốc nên là giờ đi lại thể dục vô tư ấy,

  10. Bùi Hoàng Việt Anh says: Trả lời

    Ai bị xoang rồi mới biết khổ lắm, cứ thay đỗi thời tiết là y như rằng sổ mũi liên tục, hắt hơi, đau váng cả đầu. Tôi uống k biết bao nhiêu thuốc tây rồi mà k khỏi hẳn được, chỉ đỡ vài bữa xong lại tái lại haizzz

    1. Lê Minh Phương says: Trả lời

      Có bệnh thì vái tứ phương, anh thử xông lá trầu xem sao. Mỗi lần thay đổi thời tiết là e lại làm 1 nắm lá trầu không tươi đun lên xông thì dễ chịu, thì thấy đỡ hơn chút.

    2. Nguyễn Thanh Bình says: Trả lời

      Mấy pp dân gian này chẳng ăn thua gì, đỡ được tí thôi, muốn khỏi thì cứ phải dùng thuốc vào thì may ra. Thuốc tây k ổn thì b thử dùng sang đông y đi. Tôi không dám khẳng định bạn uống chắc chắn khỏi nhưng tôi cũng xoang mới mới bị thôi, uống Tiêu xoang linh dược thang luôn thì khoảng 3 tháng khỏi hẳn mà hơn năm nay rồi k tái lại

    3. Minh Quang says: Trả lời

      Bác đi phẫu thuật thử xem, bác sĩ nạo cái viêm trong xoang đi là khỏi nhưng chi phí thế nào thì e ko rõ, hình như hơi cao thì phải

    4. Phạm Tuấn Tài says: Trả lời

      Phẫu thuật thì đúng là nhanh khỏi thật nhưng bị tái phát nha. Tôi phẫu thuật nạo xoang rồi được đâu khoảng hơn năm thì bị lại. Với lại phải nhập viện điều trị nữa, nằm nửa tháng mới đc về, khá tốn tiền, nếu chưa dùng thuốc đông y thì thử trước đi lại tính đến phẫu thuật

  11. Nguyễn Lê Bảo Trâm says: Trả lời

    Tớ bị viêm xoang sàng đã lâu, có uống thuốc tây và dùng chai xịt nhưng ko khỏi hẳn, vẫn bị tái phát. Mỗi lần bị lại là khổ sở vì k thở được, sổ mũi liên tục, suốt ngày phải mang theo khăn giấy để lau nước mũi. May sao được chị đồng nghiệp giới thiệu đến nhất nam y viện và được bs Lê Phương khám cho r kê đơn thuốc tiêu xoang linh dược thang cho tớ. Tớ dùng đúng theo hướng dẫn của bác sỹ Phương, uống thuốc thì thời gian đầu thì dịch mũi ra nhiều hơn sau đó dịch mũi hết dẫn, uống hết 3 tháng thì thấy hết hoàn toàn các triệu chứng như đau đầu, sổ mũi, cảm sốt, khó thở. Cũng hơn 1 năm nay k hề thấy có dấu hiệu bị lại. Mọi người nếu ai quan tâm có thể tìm hiểu thêm thuốc tiêu xoang linh dược thang, thì có thể đọc đây này https://nhatnamyvien.com/tieu-xoang-linh-duoc-thang-dung-cho-doi-tuong-nao-37179.html

    1. Quỳnh Anh says: Trả lời

      T nghe nói bài thuốc tiêu xoang linh dược thang có cả thuốc uống + thuốc xịt? Nếu chỉ dùng mỗi chai xịt thôi, liệu có hiệu quả như dùng cả combo k?

    2. Đỗ Phương Oanh says: Trả lời

      Bài thuốc tiêu xoang linh dược thang bao gồm thuốc uống với cả chai xịt, tất nhiên khi dùng cả combo thì sẽ hiệu quả hơn, giúp điều trị cả trong lẫn ngoài mà. Mẹ mình tuổi cao ngại dùng thuốc lắm nên chỉ dùng mỗi chai xịt thôi nè, vậy mà vẫn ok lắm nha, tình trạng sổ mũi cải thiện hẳn, k còn thở khò khè nữa luôn ấy.

    3. Trần Danh Trung says: Trả lời

      Thuốc nhiều loại như vậy là phải uống hết, mới tác dụng kết hợp bổ sung vừa trị bệnh vừa chữa lành những tổn thương trong cơ thể nếu bị nặng mà chỉ uống 1 loại thì chẳng ăn thua mấy đâu, vừa uống vừa xịt điều trị trong ngoài kết hợp mới hiệu quả được

    4. Ngô Quốc Tuấn says: Trả lời

      Nhiều loại thuốc như vậy thì dùng sao vậy ạ. Ai từng đi khám bên nhất nam giải đáp giúp e với ạ, tại em cũng ngại uống thuốc lắm , đầu óc lại hay quên nữa, k ai nhắc chắc quên mất thôi

    5. Nguyễn Hoài Thương says: Trả lời

      Khi đi khám tại nhất nam, bác sĩ sẽ kê cho cả 3 loại thuốc tiêu xoang linh dược thang, thuốc viên có 2 dạng là dạng viên tễ, uống sáng chiều 2 lần, mỗi lần 2 viên, thuốc giải độc chống viêm mỗi lần lấy 1 viên hòa với nước sôi, uống hâm hẩm sau ăn 30p, ngày dùng 2-3 lần. Thuốc xịt thì thường là 1-2 lần/ ngày.

  12. Thái Trung Kiên says: Trả lời

    K biết liệu thuốc Tiêu xoang linh dược thang có điều trị được viêm mũi dị ứng k, chứ dạo gần đây em hay bị sổ mũi, nhiều dịch nhầy trong nữa, đã thế nước mắt cứ dào dụa như người khóc ấy

    1. Bùi Phương Nga says: Trả lời

      Viêm mũi dị ứng mà k điều trị ngay, để bị mãn tính thì khó chữa lắm, mới bị thì nên chữa ngay đi. Trước chị bị viêm mũi dị ứng, dùng thuốc kháng sinh nhiều nên 1 thời gian thì bị nhờm thuốc. Sau chuyển sang chữa bằng thuốc tiêu xoang linh dược thang phải mất 4 tháng mới khỏi được.

    2. Lâm Tú Anh says: Trả lời

      Từ mùa đông năm ngoái là e thấy có bị chảy mũi, hắt xì hơi nhiều nhưng e chỉ nghĩ là bị sổ mũi thôi, e có uống thuốc và xịt otrivin thấy cũng đỡ. Nhưng giờ lại bị tái phát lại còn nặng hơn nữa, nhỏ otrivin ko ăn thua , liệu uống thuốc Tiêu xoang của nhất nam có khỏi được không?

    3. Bích Ngọc says: Trả lời

      Mình có tìm hiểu về bài thuốc Tiêu xoang linh dược thang thấy có chữa được viêm mũi dị ứng mãn tính. Thấy có nhiều người bị viêm mũi dị ứng và chữa khỏi bằng bài thuốc này lắm, bạn có thể tham khảo bài viết này xem: https://www.dongyvietnam.org/tieu-xoang-linh-duoc-thang-chua-viem-mui-di-ung.html

  13. Vũ Phương Thanh says: Trả lời

    Đừng tưởng là sổ mũi thông thường mà chủ quan nha, trước em cứ nhảy mũi hắt hơi nhiều đi khám thì bs bảo bị xoang sàng xong cỡ khoảng vài tháng thôi là mắt mờ hẵn đi, ù tai và hay choáng lắm, e cũng uống thuốc tây r mà ko khỏi mà cũng do công việc em phải tiếp xúc nhiều khói bụi nên khó mà hết hẳn

    1. Trâm Anh says: Trả lời

      Ai bị rồi bệnh này r mới hiểu nó dai lắm có khi dùng xong thuốc tưởng hết mà vài tuần sau thậm chí là vài ngày sau cũng bị lại như chơi, tôi thì hay bị sổ mũi, đờm ngay ở họng làm tối ho nhiều, có khi đêm đang ngủ còn bị khó thở đấy

    2. Nguyễn Mai Hương says: Trả lời

      Mẹ em vừa mua thuốc Tiêu Xoang Linh dược thang về dùng được hơn tuần nay nhưng sao thấy sổ mũi hắt xì và đau đầu nhiều hơn chứ chẳng giảm nữa, em lo quá

    3. Nguyễn Kim Ngân says: Trả lời

      Ui tưởng mỗi tui bị nặng hơn lúc mới dùng tiêu xoang linh dược thang chứ, điện qua cho nhất nam y viện thì bác sĩ Phương bảo là đó là hiện tượng công thuốc bình thường thôi sau 1 tg ngắn là đỡ. Thì đúng thật sau tầm tháng là chị thấy đỡ sụt sịt mũi với cả đau đầu, sau đó mũi thông thoáng, dễ thở hơn, khỏe cả người, giờ dùng xong ngưng thuốc được 6 tháng rồi vẫn bình thường đây, ko tái lại gì cả. May là chị dùng kịp thời chứ ko chắc mắt cũng có hiện tượng mờ mờ đi rồi sợ thật

  14. Lương Ngọc Mai says: Trả lời

    Cháu tui năm nay mới có 5 tuổi mà hay bị sổ mũi hắt hơi liên tục, cơ thể cũng yếu ớt, đưa đi bệnh viện, bác chẩn đoán là viêm mũi dị ứng giờ đang uống kháng sinh nhưng vẫn còn tình trạng ấy, mẹ nó sợ uống nhiều kháng sinh ko tốt cho bé nên ko cho uống nữa, thế cho tui hỏi bé vậy có dùng tiêu xoang linh dược thang có được ko

    1. Kiều Chinh says: Trả lời

      Cháu bị thế mà ko chữa đi sau này có lên suyễn đấy chị nha nguy hiểm lắm, bé nhà em thì lớn hơn tí cũng bị như thế sáng đêm cứ ho nhiều lăm, chảy mũi dịch vàng luôn mà, em toàn mua nước muối sinh lý về xịt cũng đỡ lắm này chứ mà uống thuốc đông y sợ là vị đắng bé khó uống thôi

    2. Cao Thanh Thuỷ says: Trả lời

      Thuốc tiêu xoang linh dược thang trẻ e vẫn dùng được nha c, nếu là cho bé uống dùng thì bên nhất nam sẽ gia giảm thêm cam thảo cho dễ uống chứ k đắng đâu, con e đang dùng đây. Uống đâu khoảng 3 tuần là đỡ dụi mũi với hắt hơi. Mũi bớt đỏ đi nhiều và k còn chảy dịch nữa, mà thuốc này còn có dạng xịt đó, con em dùng 1-2 lần mà đỡ khò khè rồi, nhờ đọc đc bài viết này mới biết đấy c thì cứ liên hệ bác sĩ tư vấn xem sao https://nhatnamyvien.com/review-dieu-tri-viem-mui-di-ung-bang-tieu-xoang-linh-duoc-thang-36853.html

  15. Trần Thùy Linh says: Trả lời

    Ở đay có ai có con nhỏ bị ngạt mũi, sổ mũi về đêm k ạ? Chẳng biết phải viêm xoang k, bé mới có 2 tuổi mà cứ bị ngạt mũi với sổ mũi hoài làm lo quá

    1. Đinh Hồng Mai says: Trả lời

      Chị thử cho bé uống nước gừng ấm pha loãng á xem sao, bà chị họ e cũng có con hay bị ngạt mũi, áp dụng cách này thấy hiệu quả đó

    2. Lê Thanh Tâm says: Trả lời

      Mỗi lần bé bị nghẹt mũi thì mẹ hút dịch mũi ra trước cho bé dễ thở đã, rồi cho bé hít tinh dầu á, k thì mua chai xịt bên nhất nam đó, bé nhà mình bị ngạt mũi mình cũng hay áp dụng cách này thấy giờ cũng khỏi hẳn r

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Tin mới

13 loại thuốc trị viêm da cơ địa dạng bôi, dạng uống tốt nhất thị trường

Trẻ Bị Viêm Da Cơ Địa Kiêng Ăn Gì Để Mau Khỏi Bệnh Nhất?

Viêm Da Mủ Hoại Thư: Dấu Hiệu, Nguyên Nhân Và Cách Khắc Phục

Viêm Da Mủ Có Lây Không? Cách Điều Trị Bệnh Hiệu Quả

Viêm Da Mủ Ở Trẻ Sơ Sinh: Triệu Chứng Và Cách Chữa An Toàn

[XÁC MINH] Hiệu quả điều trị viêm da dị ứng bằng liệu trình HOÀN BÌ NAM tại Quân Dân 102

Viêm Da Dị Ứng Ở Nách: Triệu Chứng Và Cách Điều Trị

Viêm da dị ứng có lây không? Làm sao để bệnh nhanh khỏi?

Viêm Da Dị Ứng Bao Lâu Thì Khỏi? Hướng Dẫn Cách Chữa Từ A – Z

TOP 10 thuốc bôi trị viêm da mủ được bác sĩ khuyên dùng

Tư vấn
Bạn cần tư vấn?