14 loại thuốc hạ sốt thông dụng trên thị trường hiện nay

Trên thị trường có nhiều loại thuốc hạ sốt với chủng loại và mẫu mã đa dạng khiến người tiêu dùng khó nắm bắt được công dụng của từng loại. Thuốc hạ sốt thường được sử dụng không cần kê đơn nên việc lựa chọn loại nào phù hợp cũng khiến người bệnh phải đau đầu.

Có nên dùng thuốc hạ sốt tại nhà hay không?

Khi xuất hiện cơn sốt tức là lúc hệ thống miễn dịch đang hoạt động để chống lại sự xâm nhập của vi khuẩn, virus. Trong trường hợp này, sốt được xem là một phản ứng tốt chứ không phải là bệnh lý.

Tuy nhiên, trong một số trường hợp khác, biểu hiện sốt được xem là dấu hiệu cảnh báo bệnh lý nguy hiểm bên trong cơ thể. Rất nhiều người khi thấy cơ thể bị sốt liền sử dụng thuốc hạ sốt để giảm thân nhiệt.

Về cơ bản, khi sốt dưới 38.5 độ C thì chưa cần dùng tới thuốc hạ sốt. Để đảm bảo an toàn cho sức khỏe, người bệnh nên đến gặp các bác sĩ chuyên khoa để được kê đơn đúng liều lượng và đúng loại thuốc.

Sử dụng thuốc hạ sốt bừa bãi có thể gây nhiều tác hại cho sức khoẻ như không thể hạ sốt, hệ bài tiết bị ảnh hưởng, tổn thương chức năng gan, thận,…

14 loại thuốc hạ sốt thông dụng trên thị trường hiện nay

Thuốc hạ sốt trên thị trường hiện nay có rất nhiều loại với các mẫu mã khác nhau. Dưới đây là một số loại thuốc hạ sốt mà người lớn thường dùng nhất, để bạn đọc có thể tham khảo.

Paracetamol (Acetaminophen)

Paracetamol là loại thuốc giảm đau, hạ sốt thông dụng nhất hiện nay. Đây là hoạt chất chuyển hoá có hoạt tính của Phenacetin được dùng trong giảm sốt tạm thời để điều trị chứng sốt nhẹ và vừa, giúp giảm thân nhiệt của người bệnh nhanh chóng.

Khi mua thuốc, dược sĩ giới thiệu nhiều loại để bạn đọc lựa chọn cho cùng một hoạt chất Paracetamol như: Paracetamol đơn thuần dùng hạ sốt và kháng viêm nhẹ, Paracetamol kết hợp với Codein vừa có tác dụng hạ sốt vừa chống đau đầu, thuốc hạ sốt hình viên nén,…

Ưu điểm của loại thuốc này là tác dụng nhanh, khá an toàn, ít có biến chứng và hiệu lực giảm sốt mạnh. Paracetamol thường dùng uống nhưng cũng có loại đặt trực tràng cho bệnh nhân ko uống được.

  • Cách dùng và liều lượng: Tuỳ loại thuốc cụ thể mà dược sĩ sẽ hướng dẫn người bệnh dùng các liều khác nhau.
  • Giá bán tham khảo: Khoảng 30.000 vnđ/hộp 20 vỉ.
Paracetamol là loại thuốc giảm đau, hạ sốt thông dụng nhất hiện nay
Paracetamol là loại thuốc giảm đau, hạ sốt thông dụng nhất hiện nay

Thuốc hạ sốt Decolgen 500mg

Thuốc hạ sốt Decolgen được nhập khẩu trực tiếp từ công ty dược phẩm United International Pharma, Anh vào thị trường Việt Nam. Thành chính của Decolgen gồm: Paracetamol, Phenylephrine HCL và Chlorpheniramine maleate.

Nhờ vào những thành phần đặc hiệu trên, thuốc giúp cơ thể điều trị tốt tình trạng sốt giúp giảm đau trong những bệnh như cảm cúm, sổ mũi, nghẹt mũi, nhức đầu, sung huyết mũi do dị ứng, viêm xoang, viêm đường hô hấp trên như viêm mũi, viêm thanh quản.

Cách dùng và liều lượng:

Với dạng viên nén:

  • Người lớn nên uống 1- 2 viên/ lần x 3 – 4 lần/ ngày.
  • Trẻ từ 7 – 12 tuổi nên uống 1/2 viên/ lần x 3 – 4 lần/ngày.
  • Với trẻ từ 2 – 6 tuổi thì chỉ nên dùng 1/2 viên/ngày và tối đa 3 lần một ngày.

Với dạng Siro uống:

  • Với người lớn khoảng 2 muỗng/lần x 3 – 4 lần/ngày
  • Trẻ từ 7 – 12 tuổi là 1 muỗng/lần x 3 – 4 lần/ngày
  • Trẻ 2 – 6 tuổi ½ muỗng/lần tối đa 3 lần một ngày.

Giá bán tham khảo: Thuốc hạ sốt Decolgen đang được bán với giá khoảng 90,000 vnđ/ hộp 25 vỉ, mỗi vỉ gồm 4 viên.

Thuốc hạ sốt Decolgen ngoài dạng viên uống thì còn có dạng viên sủi bọt
Thuốc hạ sốt Decolgen ngoài dạng viên uống thì còn có dạng viên sủi bọt

Panadol

Thuốc giảm đau, hạ sốt Panadol vỉ màu xanh dương có thành phần là Paracetamol và các tá dược khác được dùng để hạ sốt, giảm đau nhẹ đến đau vừa trong các trường hợp như: đau cơ, đau bụng kinh, đau răng hay khi dùng các thủ thuật nha khoa.

Ngoài ra, hiện nay, trên thị trường có Panadol Extra cũng được sử dụng để hạ sốt nhưng chủ yếu được dùng với mục đích giảm đau nhiều hơn.

Cách dùng và liều lượng:

  • Người lớn uống 1 – 2 viên/lần x 3 – 4 lần/ngày và khoảng cách tối thiểu mỗi lần uống là 4 giờ.
  • Tránh dùng cà phê, trà và các chất chứa caffein khi đang uống thuốc hạ sốt.

Giá bán tham khảo: Khoảng 120.000 vnđ/hộp.

Panadol vỉ màu xanh dương chắc đã không còn xa lạ gì đối với người bệnh
Panadol vỉ màu xanh dương chắc đã không còn xa lạ gì đối với người bệnh

Thuốc hạ sốt Tatanol 500mg

Thuốc hạ sốt Tatanol 500mgcông ty Bristol Myers Squibb . Đây là thuốc thuộc giảm đau hạ sốt có hiệu quả nhanh và an toàn.

Thành phần chính của Tatanol là Acetaminophen và một số tá dược khác. Thuốc được sử dụng trong các cơn đau và sốt có cường độ từ nhẹ đến vừa.

Thuốc được sử dụng trong các trường hợp như: đau đầu, đau răng, đau họng, hạ sốt, cảm cúm hoặc đau cơ xương khớp,… Ngoài ra, thuốc còn có hiệu quả trong việc điều trị và ngăn ngừa tình trạng hạ nồng độ Vitamin C trong cơ thể.

Cách dùng và liều lượng:

  • Với trẻ từ 12 tuổi trở lên và người lớn: Uống 1 – 2 viên/lần và cách nhau từ 4 đến 6 giờ, không được dùng quá 8 viên một ngày.
  • Với trẻ từ 8 – 12 tuổi: Uống 1 viên mỗi lần và không được dùng quá 4 viên một ngày.

Giá bán tham khảo: Thuốc hạ sốt Tatanol đang được bán với giá khoảng 100.000 vnđ/hộp gồm 10 vỉ, mỗi vỉ có 10 viên nén.

Tatanol 500 là sản phẩm công ty Bristol Myers Squibb
Tatanol 500 là sản phẩm công ty Bristol Myers Squibb

Thuốc đặt hạ sốt Doliprane 150mg

Doliprane là thuốc hạ sốt dạng viên đặt được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm Sanofi. Thuốc chuyên dùng cho trẻ em nên rất an toàn và tiện lợi, phù hợp với những trẻ hay nôn ói, không uống được.

Mỗi viên gồm Paracetamol và một số tá dược như maltitol, sorbitol, E122,… Viên đặt Doliprane có tác dụng hạ sốt nhanh chỉ trong vòng 20 phút.

Cách dùng và liều lượng:

  • Với trẻ từ 8 – 12kg thì dùng với hàm lượng 150mg/kg cân nặng.
  • Với trẻ từ 12 – 16kg thì dùng 200mg/kg.
  • Trẻ từ 4 – 8 kg chỉ nên dùng 100mg/kg.
  • Mỗi lần sử dụng viên đặt cách nhau từ 4 – 6 tiếng, không dùng quá 4 viên một ngày.

Giá bán tham khảo: Thuốc đặt hạ sốt Doliprane đang được bán với giá khoảng 140.000 vnđ/hộp 10 viên.

Doliprane là thuốc hạ sốt dạng viên đặt chuyên dùng cho trẻ em
Doliprane là thuốc hạ sốt dạng viên đặt chuyên dùng cho trẻ em

Efferalgan 500mg

Chắc hẳn bạn đọc đã rất quen thuộc với công dụng giảm đau hạ sốt của thuốc Efferalgan. Đây là sản phẩm dạng viên sủi bọt của công ty Bristol Myers Squibb có tác dụng trên những cơn đau vừa và nhẹ, hạ sốt và điều trị các triệu chứng sốt như đau răng, đau đầu, mỏi cơ, đau bụng kinh,…

Một viên sủi bọt Efferalgan 500mg gồm 500mg Paracetamol và các tá dược như: Natri cacbonat khan, Natri hydrogen carbonat, Acid citric khan,…

Cách dùng là liều lượng:

  • Thuốc được sử dụng được cho người lớn và trẻ em từ 17kg trở lên.
  • Trẻ em dùng khoảng 60mg/kg/ngày, chia ra làm 4 lần hoặc 6 lần, liều tối đa mỗi ngày không được vượt quá 3g.
  • Hòa tan hoàn toàn viên thuốc vào trong một ly nước trước khi uống, không uống cả viên.

Giá bán tham khảo: Khoảng 41.000 vnđ/hộp 4 vỉ.

Một viên sủi bọt Efferalgan 500mg gồm 500mg Paracetamol và các tá dược khác
Một viên sủi bọt Efferalgan 500mg gồm 500mg Paracetamol và các tá dược khác

Hapacol 250

Thuốc Hapacol 250 là loại thuốc dạng sủi bọt với thành phần chủ yếu là paracetamol (acetaminophen) dùng để giảm đau và hạ sốt. Hapacol được chỉ định dùng để điều trị đau nhức do sốt, cảm cúm, đau đầu, mọc răng hay sau phẫu thuật…

Sản phẩm chống chỉ định với các trường hợp như bệnh nhân thiếu máu, bệnh nhân suy giảm chức năng gan và thận, người có tiền sử nghiện rượu hay người bệnh thiếu hụt Glucose – 6 – phosphate dehydrogenase.

Cách dùng là liều lượng:

  • Hòa tan vào lượng nước thích hợp đến khi sủi hết bọt rồi sử dụng. Uống mỗi lần cách nhau ít nhất 4 giờ, không quá 5 lần/ngày.
  • Liều dùng trung bình từ 10 – 15 mg/kg thể trọng/lần, tổng liều tối đa không quá 60 mg/kg thể trọng/ 24 giờ.
  • Dùng cho trẻ từ 4 – 6 tuổi: uống 1 gói/lần hoặc theo chỉ dẫn của chuyên gia y tế.

Giá bán tham khảo: Khoảng 45.000 vnđ/hộp 24 gói 250mg.

Tiffy

Tiffy là thuốc có tác dụng giảm đau và giảm sốt theo cơ chế tác động thông qua trung khu điều nhiệt của não.

Thuốc hiện nay được bào chế ở 2 dạng:

  • Dạng viên nén vỉ 4 viên Tiffy dey: 500 mg Paracetamol, 10 mg phenylephrine HCl và 2 mg chlorpheniramine maleate.
  • Dạng dung dịch siro 30ml, 60ml: Mỗi 5mL gồm 120mg Paracetamol, 5mg phenylephrine HCl và 1 mg chlorpheniramine maleate.

Tiffy không chứa chất gây nghiện nhưng người cao tuổi dùng lâu ngày có thể bị lệ thuộc vào thuốc. Chất Clorpheniramin trong thành phần của thuốc có tác dụng phụ là gây buồn ngủ nên không thích hợp dùng cho tài xế, người làm văn phòng, công nhân vận hành máy móc,…

Cách dùng là liều lượng:

  • Đối với thuốc Tiffy ở dạng sirô: Người lớn 10ml/lần, trẻ nhỏ 1 tháng – 3 tuổi 2,5– 5ml/lần, trẻ từ 3 – 6 tuổi 5ml/lần và trẻ từ 6 – 12 tuổi 5 – 10ml/lần uống. Mỗi lần dùng thuốc cách nhau từ 4 – 6 giờ đồng hồ.
  • Đối với thuốc Tiffy ở dạng viên nén: Người lớn 1 – 2 viên/lần x 2 – 3 lần/ngày, trẻ nhỏ 1⁄2 viên/lần x 2 – 3 lần/ngày.

Giá bán tham khảo: Khoảng 90.000 vnđ/hộp 25 vỉ.

Tiffy không chứa chất gây nghiện nhưng người cao tuổi dùng lâu ngày có thể bị lệ thuộc vào thuốc
Tiffy không chứa chất gây nghiện nhưng người cao tuổi dùng lâu ngày có thể bị lệ thuộc vào thuốc

Thuốc hạ sốt Glotadol 650mg

Thuốc hạ sốt Glotadol có xuất xứ từ Công ty Cổ phần Dược phẩm Glomed, Việt Nam. Thuốc có thành phần chính là Paracetamol có tác dụng hạ sốt, làm giảm các cơn đau từ nhẹ đến vừa ở những trường hợp như đau đầu, đau họng, mọc răng.

Cách dùng và liều lượng:

Với dạng viên nén có liều dùng như sau:

  • Với người lớn và trẻ trên 12 tuổi: Mỗi lần một viên và cách nhau từ 4 – 6 giờ, không được quá 6 viên một ngày.
  • Với trẻ từ 6 – 12 tuổi: Uống 1/2 viên/ lần cách nhau từ 4 – 6 tiếng, không uống quá 3 viên một ngày.

Với thuốc dạng bột có liều dùng như sau:

  • Với trẻ từ 6 tháng – 1 tuổi: Uống ½ gói x 2 lần/ngày.
  • Trẻ từ 1 – 2 tuổi: Nên uống 1 gói/lần x 2 lần/ngày.
  • Trẻ từ 2 – 3 tuổi: Uống 1 gói/lần x 3 – 4 lần/ngày.

Giá bán tham khảo: Tùy vào dạng bào chế mà thuốc có giá cả khác nhau nhưng đa số dao động từ 30.000 – 60.000 vnđ/hộp.

Glatadol có tác dụng hạ sốt, làm giảm các cơn đau từ nhẹ đến vừa
Glatadol có tác dụng hạ sốt, làm giảm các cơn đau từ nhẹ đến vừa

Colocol 500mg

Colocol là một sản phẩm thuốc giảm đau hạ sốt có xuất xứ từ Công ty Cổ phần Dược phẩm Sao Kim. Tác dụng chính của thuốc là giúp điều trị các cơn đau đầu, cảm cúm và hạ sốt nhẹ đến vừa với hiệu quả nhanh chóng.

Thuốc có thành phần chính là Paracetamol và Cafein có chức năng tác động đến trung tâm điều nhiệt giúp giảm sốt nhanh chóng hiệu quả mà không gây buồn ngủ.

Cách dùng và liều lượng:

  • Với trẻ từ 7 – 12 tuổi: Uống 1 viên/ lần, mỗi lần cách nhau 4 đến 6 tiếng, mỗi ngày chỉ uống tối đa 4 lần.
  • Trẻ từ 12 tuổi trở lên và người lớn: uống 1- 2 viên/lần, mỗi lần cách nhau 4 đến 6 tiếng, mỗi ngày chỉ uống tối đa 4 lần.

Giá bán tham khảo: Thuốc được bán với giá khoảng 100.000 vnđ/hộp 10 vỉ, mỗi vỉ gồm 10 viên nén.

Colocol chỉ phù hợp với trẻ từ 7 tuổi trở lên
Colocol chỉ phù hợp với trẻ từ 7 tuổi trở lên

Thuốc hạ sốt Alaxan 500mg

Thuốc hạ sốt Alaxan được sản xuất bởi Công ty United Pharma, Việt Nam. Thuốc gồm hai thành phần Paracetamol, Ibuprofen có tác dụng giảm đau, hạ sốt và chống viêm rất tốt.

Alaxan thường được chỉ định cho các trường hợp như cần hạ sốt, giảm đau khi mắc các bệnh lý cơ xương khớp hay dùng giảm đau kháng viêm cho hệ thần kinh và sau phẫu thuật.

Cách dùng và liều dùng:

  • Trẻ em trên 12 tuổi và người lớn uống 1 viên/ lần, khoảng cách từ 4 – 6 giờ mỗi lần và không uống quá 8 viên 1 ngày.
  • Chống chỉ định với những người suy gan, suy thận, viêm loét dạ dày tá tràng hay co thắt phế quản.

Giá bán tham khảo: Khoảng 90.000 vnđ/hộp 25 vỉ, mỗi vỉ gồm 4 viên nén.

Alaxan được sản xuất bởi Công ty United Pharma, Việt Nam
Alaxan được sản xuất bởi Công ty United Pharma, Việt Nam

Siro hạ sốt Doliprane 2,4%

Siro hạ sốt Doliprane của Pháp đến từ thương hiệu nổi tiếng Doliprane và đáp ứng đầy đủ các tiêu chuẩn nghiêm ngặt về sức khỏe khi dùng cho trẻ em của EU.

Thành phần của thuốc gồm Paracetamol kết hợp với tá dược vừa đủ 100ml. Do vậy, thuốc có tác dụng giảm thân nhiệt nhanh chóng, rút ngắn thời gian hơn so với những loại thuốc thông thường bán trên thị trường. Chỉ mất khoảng 10 – 20 phút sau khi uống, tình trạng sốt sẽ thuyên giảm.

Cách dùng là liều lượng: Mỗi lần cho trẻ uống theo liều đã chia trên nắp chai. Mỗi lần uống cách nhau 6 tiếng đồng hồ, không nên uống quá 4 lần/ngày.

Giá bán tham khảo: Mức giá dao động từ 150.000 – 180.000 vnđ/hộp.

Siro hạ sốt Doliprane của Pháp đến từ thương hiệu nổi tiếng Doliprane
Siro hạ sốt Doliprane của Pháp đến từ thương hiệu nổi tiếng Doliprane

Coldacmin Flu

Thuốc hạ sốt Coldacmin Flu được sử dụng trong trường hợp điều trị những triệu chứng đau đầu, hạ sốt, đau nhức xương khớp, viêm mũi dị ứng, viêm da tiếp xúc hoặc nhiễm trùng của đường hô hấp.

Thuốc được bào chế dạng viên nang với các thành phần là: 325mg Paracetamol, 2mg Clorpheniramin maleat và các tá dược khác.

Khi dùng thuốc, các hoạt chất sẽ tác dụng lên trung khu điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây tăng toả nhiệt thông qua giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt, nhưng ít khi giảm thân nhiệt ở người bình thường.

Cách dùng là liều lượng: Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi uống 1 – 2 viên/lần, trẻ từ 6 – 12 tuổi uống nửa của liều người lớn, cách mỗi 4 – 6 giờ uống 1 lần.

Giá bán tham khảo: Khoảng 58.000 vnđ/hộp 10 vỉ, mỗi vỉ 10 viên.

Thuốc hạ sốt Coldacmin Flu đang bán trên thị trường với giá khoảng 58.000 vnđ một hộp
Thuốc hạ sốt Coldacmin Flu đang bán trên thị trường với giá khoảng 58.000 vnđ một hộp

Yuraf

Yuraf biết đến là loại thuốc được dùng thay thế Salicylat cho người bệnh không dung nạp Salicylat. Thuốc dùng trong trường hợp cần giảm đau, hạ sốt với cơn đau từ trung bình đến nặng khi bị đau cơ xương khớp, đau phẫu thuật, ung thư.

Một viên Yuraf bao gồm 325mg Acetaminophen (Paracetamol), 37,5mg Tramadol và tá dược vừa đủ 1 viên.

Cách dùng là liều lượng:

  • Liều tối đa: 1 – 2 viên/lần cách nhau mỗi 4 – 6 giờ, không uống quá 8 viên/ngày.
  • Uống thuốc cùng với nước lọc, không dùng chung với nước ép trái cây, sữa hay các thức uống khác.

Giá bán tham khảo: Khoảng 270.00 đồng/hộp 3 vỉ, mỗi vỉ 10 viên.

Yuraf là loại thuốc được dùng thay thế cho người bệnh không dung nạp Salicylat
Yuraf là loại thuốc được dùng thay thế cho người bệnh không dung nạp Salicylat

Một số lưu ý khi dùng thuốc hạ sốt

Để cơn sốt được khắc phục nhanh chóng, bạn đọc nên dùng thuốc và kết hợp với một số điều sau đây:

  • Đo nhiệt độ thường xuyên 10 – 20 phút/lần và chỉ uống thuốc khi thân nhiệt trên 38,5°C.
  • Cởi bớt quần áo, chỉ nên mặc đồ thoáng mát, dễ thấm mồ hôi và nằm tránh nơi gió lùa.
  • Chuẩn bị khăn và nước ấm chườm lên các vị trí như trán, nách, bẹn.
  • Uống nhiều nước để tránh tình trạng kiệt sức do mất nước.

Trên đây là những thông tin tổng hợp về 14 loại thuốc hạ sốt thông dụng hiện nay. Tuy nhiên, trước khi sử dụng thuốc hạ sốt cũng như bất kỳ loại thuốc nào, bạn đọc nên tham khảo ý kiến của các bác sĩ để tránh những rủi ro không đáng có cho sức khỏe.

Trở thành người đầu tiên bình luận cho bài viết này!

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Tin mới

Trào ngược dạ dày nên uống nước gì? Giải đáp chi tiết nhất từ các chuyên gia tiêu hóa

TOP 12 bài tập điều trị rối loạn cương dương cực hiệu quả mỗi ngày nam giới nên biết

Tổng hợp 11 loại thuốc sắt an toàn, hiệu quả: Hướng dẫn sử dụng và lưu ý cần biết

Dị ứng mỹ phẩm có tự hết không? [Chuyên gia giải đáp] 

Bị sỏi thận nên ăn rau gì để tan sỏi nhanh nhất? Gợi ý dinh dưỡng

Vôi hóa cột sống lưng: Nguyên nhân, triệu chứng và cách điều trị điển hình

Ho khan kiêng ăn gì? Nên ăn gì để nhanh khỏi bệnh?

Bệnh trào ngược dạ dày ở trẻ 2 tuổi có nguy hiểm không? Mách bạn cách chữa an toàn nhất

Top 5 loại thuốc kháng viêm được sử dụng nhiều nhất hiện nay

Đau bụng ở rốn có nguy hiểm không? Nguyên nhân do đâu?

Tư vấn
Bạn cần tư vấn?